Thứ năm, 2024-04-18, 5:13 AMTrang chính | Đăng ký | Đăng nhập

Chuyên mục

Đăng nhập

Thân chào Guest!

Bể đầu tay_xin ý kiến đóng góp - Diễn đànBể đầu tay_xin ý kiến đóng góp - Diễn đàn
[ Bài viết mới · Thành viên · Nội quy diễn đàn · Tìm kiếm · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Diễn đàn » CHUYÊN MỤC THỦY SINH » Trao đổi học hỏi kinh nghiệm » Bể đầu tay_xin ý kiến đóng góp
Bể đầu tay_xin ý kiến đóng góp
minhquang1976Vào lúc: 11:04 AM,Thứ tư, 2008-10-01, | Tin nhắn 1
Lieutenant
Nhóm : Thành Viên
Hiện đang : Offline
Theo lời khuyên của anh HUUNGUYEN, em có "luyện tay nghề" với bể 40 x 20. Các bác cho em xin ý kiến nhé.

Ngoài ra em đang dùng 1 bể 80 x 40, nhưng nuôi kết hợp cá nên chỉ rải sỏi trứng, phân nền cho vào hộp 5cm x 5cm cắm cây rồi vùi xuống sỏi. Như vậy tiện cho việc vệ sinh bể (vì mấy chú cá "ị" nhiều lắm) nhưng cây không phát triển và mất thời gian khi trồng cây. Bác nào có phuong pháp nào hay cho em xin để nuôi kết họp. Xin cảm on.

Luôn luôn học hỏi

huunguyenVào lúc: 11:16 AM,Thứ tư, 2008-10-01, | Tin nhắn 2
Admin
Nhóm : Quản Trị
Bạn vẫn chưa nói rõ là kết hợp cái j với cái j vậy bạn, cái hồ ở trên chắc là tận dụng lại cái hồ nuôi La Hán cũ phải ko ? thấy cái background nên sinh nghi.
Cho thêm chi tiết vài thông số đi bạn :
_ CO2 ?
_ công thức nền ?
_ ánh sáng?
_ độ pH hiện tại?
Làm xong vất vả lắm phải ko biggrin
Chúc mừng hồ đầu tay đẹp hơn hồ đầu tay của mình ngày trước.

Được giúp đỡ bạn bè là niềm vui lớn nhất của bản thân...

minhquang1976Vào lúc: 1:00 PM,Thứ tư, 2008-10-01, | Tin nhắn 3
Lieutenant
Cảm ơn anh HUUNGUYEN.
Em xin miêu tả cái hồ trên:
- Lịch sử: bể chuyên dùng chữa bệnh mấy chú cá nấm, tận dụng để thí nghiệm công trình đầu tay.
- Kích thước D40 x R20 x C30.
- CO2: bể thí nghiệm nên chưa có.
- Công thức: sỏi trứng 0,7 cm lót nền dưới cùng 2 cm, nền ADA 1kg + sỏi vàng.
- Ánh sáng: 2 bóng 35cm x 15W, máng nhựa tự chế.
- Độ PH: cao quá bác ạ 8,5. Em đang tìm mua thuốc để hạ độ PH nhưng hết hàng, phải đợi vài hôm.

Em mới tậu bể D1,2m x R45cm x C50cm.
Tính dùng phân nền công nghiệp cho 1/2 bề mặt để trồng cây(Lũa, đá, ráy, thủy cúc, cỏ thìa, vẩy ốc 3 lá, rong cá đẻ ...), 1/2 còn lại chỉ rải sỏi trứng cho dễ vệ sinh vì em nuôi Thần Tiên, Mã Giáp, Phượng Hoàng lùn, cá chim.
Các đồ chưa sắm: bình CO2, đèn. Mới chỉ có cái lọc Atman F3.

Em định kết hợp vậy có ổn không bác, em biết hồ kiểu như vậy chẳng theo trường phái nào, hehe. Mong nhận được sự chỉ dẫn của bác. Many thanks bác.

Luôn luôn học hỏi

huunguyenVào lúc: 8:43 PM,Thứ tư, 2008-10-01, | Tin nhắn 4
Admin
chà, nan giải rồi đây ...
_ pH như thế này thì thủy sinh ko thể tồn tại được phải bỏ hết rồi làm lại thôi.
_ thiếu CO2 mà trồng cây thì cây èo uột lắm.
_ thông tin ánh sáng thiếu nhãn hiệu của loại đèn.
_ xem lại tất cả các vật liệu làm nền nhé chắc chắn có quá nhiều Canxi rồi, xem lại coi có lẫn san hô hay vỏ sò không nhé. (xem lại cái sỏi vàng cho kỹ)
_ dung dịch hạ pH cũng ko làm j duoc ở đây đâu, nếu khoảng 6.4 thì dùng được còn quá cao thế này thì phải xem lại vật liệu thôi.
thân cigar

skyperlandVào lúc: 10:12 PM,Thứ tư, 2008-10-01, | Tin nhắn 5
Lieutenant
hồ phía trên nhìn có vẻ như là thiếu sáng đấy anh Nguyên nhỉ ? thủy cúc cao như vậy là thiếu sáng chắc lun rùi.
bạn làm hồ lần đầu thi chưa thể quan tậm về bố cục dc. cứ cắm đại dzo làm hồ ương cây lun. chủ yếu là phải trồng cây khỏe trc cái đã.....bố cục thì sau này chắc tay rùi tha hồ mà thiết kế.
cả 2 hồ này đều dùng ADA ah ? vậy lót sỏi trứng làm chi nữa ADA đâu cần sỏi. tưởng bạn là nền theo cách của anh N chứ sad

Terik_pham@yahoo.com
0984.109.781

minhquang1976Vào lúc: 8:54 AM,Thứ năm, 2008-10-02, | Tin nhắn 6
Lieutenant
To anh HUUNGUYEN: đúng là có vỏ sò a ạ. Đèn em dùng loại bóng nhỏ của TQ. Thôi cái bể trên 40 x 20 đó chỉ là để em có kinh nghiệm chuẩn bị làm cho cái bể mới của em: D1,2m x R45cm x C50cm.
Anh xem giúp em nhé:
- Nền trộn mua sẵn của AQUAGREEN bổ xung thêm DBO hoặc ADA (a cho em ý kiến vụ phân nền này có ổn kg nhé)
- Đèn :em định dùng 2 bóng 1m của Atman.
- Lọc ngoài F3 của Atman (đã mua)
- Bình CO2 (sẽ mua ngay)
- Em muốn trải 1 thảm cỏ như dạng trân châu cuba(giá hơi cao) trên diện tích khoảng 40 x 40 thì nên thế nào a?
- Em muốn buộc rêu cho Lũa và Đá thì dùng loại rêu nào a?
Cảm ơn Bác trước nhé.

To SKYPERLAND:
- Hồ trên chỉ là hồ em thí nghiệm Bác ạ ( 40cm x 20cm) dùng ADA theo chỉ dẫn của anh Nguyên.
- Hồ dưới 80cm x 40cm trước đây em nuôi kết hợp cá nên chỉ rải sỏi trứng(không có phân nền), phân nền chỉ cho vào hộp 5cm x 5cm cắm cây rồi vùi xuống sỏi. Như vậy tiện cho việc vệ sinh bể (vì mấy chú cá "ị" nhiều lắm) nhưng cây không phát triển và mất thời gian khi trồng cây. Cái hồ này em cũng chuyển chủ rồi, hiện tại em có cái bể 1,2m như đã trình bày ở trên, đang thu thập kinh nghiệm để làm cái hồ Thủy Sinh hoàn thiện hơn chút. cảm ơn bác đã đóng góp ý kiến. tongue

Luôn luôn học hỏi

skyperlandVào lúc: 9:31 AM,Thứ năm, 2008-10-02, | Tin nhắn 7
Lieutenant
hix bể 1m2 mới mà bạn chuẩn bị làm đó làm gì mà trộn đủ thứ phân lại với nhau vậy ? phân công nghiệp dc điều chế sẳn mà trộn lại với nhau như vậy hok đảm bảo đâu vì mỗi hãng sx theo một công thức riêng mà. coi chừng chúng nó đánh nhau ròy kết tủa đấy. nếu muốn tiết kiệm chi phí thì làm nền theo cách của anh N đi còn ko thì xài Aquabase or ADA thoy...

Terik_pham@yahoo.com
0984.109.781

minhquang1976Vào lúc: 10:19 AM,Thứ năm, 2008-10-02, | Tin nhắn 8
Lieutenant
Thanks Bác, vì em mới "thực tập" nên phải thu thập lời khuyên của các Bác.
Làm nền tự trộn như của A Nguyên chỉ thì em chưa đủ kinh nghiệm, ADA thì em chưa muốn dùng vì chưa đủ kinh nghiệm mà chi phí cao(bể 1m2 dùng 2 bao x 500k = 1triệu wink .
Aquabase em thấy nói đến nhiều trên diễn đàn vậy mà hỏi rất nhiều hàng mà họ cứ nói "không biết" loại này (bác có thông tin gì về loại Aquabase này kg?em ở Hà Nội)
Em ra cửa hàng của Aquagreen thì họ tư vấn là dùng phân trộn sẵn của họ (30k/bao, bể 1m2 dùng 3 bao) sau đó trộn thêm DBO hoặc ADA vào.
Bác cho em xin vài lời khuyên với, cảm ơn Bác nhiều.

Luôn luôn học hỏi

huunguyenVào lúc: 10:14 PM,Thứ năm, 2008-10-02, | Tin nhắn 9
Admin
dry ui cha :::::::::
_ thứ 1: nền thập cẩm quá, không nên theo kiểu này, vì sau một thời gian bạn càng thêm rối vì không thể hiểu được cách chơi của 1 cái nền cụ thể nào hết.
_ thứ 2: đèn phải tăng cường thêm 1 bóng, nếu tìm được Jebo hay Nec hoặc Oram nữa thì nên trộn cả 3 bóng khác loại vào với nhau.
_ thứ 3: nền đó vô TCCB khả năng thất bại là 90%.
_ Việc bố trí hay sử dụng cây cối trong thời gian tập sự ko nên quá cầu kỳ, buộc rêu vào đá hay lũa thì dùng rêu nào cũng được...

minhquang1976Vào lúc: 5:16 AM,Thứ sáu, 2008-10-03, | Tin nhắn 10
Lieutenant
Vâng em xin làm theo chỉ dẫn của anh, em sẽ dùng nền ADA không thôi. Đèn em bổ xung thêm.
Cho em hỏi thêm chút thuật ngữ "TCCB" là gì vậy anh ?

Luôn luôn học hỏi

huunguyenVào lúc: 10:39 AM,Thứ sáu, 2008-10-03, | Tin nhắn 11
Admin
là loài Trân châu cu ba đấy ... thân biggrin

minhquang1976Vào lúc: 9:42 PM,Thứ bảy, 2008-10-04, | Tin nhắn 12
Lieutenant
Thanks Bác.Em post cái Hồ mới của em tại 1 new topic, a cho e ý kiến nhé.
Mới trồng nên em cứ trồng đại vào, chưa đi sâu vào Bố cục, cảnh quan.

Luôn luôn học hỏi

Vi_leVào lúc: 8:40 PM,Thứ ba, 2008-10-07, | Tin nhắn 13
Private
ý có mấy con cá ba đuôi mà mình thít kia
hồ thủy sinh có cá ba đuôi ah dry hơi lạ nhe!! check lại đi bác ơi!!
Gởi vô cho em mấy con cá đó em bỏ vô lu nuôi là đẹp nhất! ko là nó làm gỏi mấy cái cây lun đó!

Mau me tu ca canh sang toi cay thuy sinh, hic nhin may cai ho cua ong Vu voi ong Nguyen nay tui chi co moi mot y nghi la lam sao cai ho do co o nha minh voi so tien it nhat KEEKEKEKEE

minhquang1976Vào lúc: 5:21 AM,Thứ tư, 2008-10-08, | Tin nhắn 14
Lieutenant
Con cá Ngọc Trai đó em cho hấp xì dầu rùi, hehe. Cái bể 80 đó em cũng cho đi ở rồi. Hiện tại em mới đầu tư cái bể 1,2 m như dưới đây nè.

Bể này có thể coi là đầu tay (trước đây đã thử sức với cái bể D40cm x R20cm tongue )
Các thông số kỹ thuật:
Bể D1,2m x R45cm x C60cm
Đèn: 03 bóng Atman 40W_máng tự chế

CO2: sắp mua bình tongue
Lọc ngoài Atman F3
Nền cát vàng rải ADA.
Chi tiết nền: nền được chia làm 3 phần, chỉ rải cát vàng + ADA tại bên trái và bên phải. Ở giữa chỉ rải sỏi trứng.
Bên trái: Lũa, ráy lá to, ráy lá bé, chân trâu VN, Thủy Cúc, Hồ Liễu, cỏ thìa, súng Tiger.
Bên phải: Lưỡi bò, lưỡi mèo, Đại Bảo Tháp, Tóc Tiên, vẩy ốc 3 lá, ngưu mao chiên.
Cá: dự định 1 đôi Thần Tiên, 1 đôi Mã Giáp, 1 đôi Phượng Hoàng Lùn.

Toàn cảnh hồ:

Cảnh phải hồ:

Cảnh trái hồ:

Luôn luôn học hỏi

Diễn đàn » CHUYÊN MỤC THỦY SINH » Trao đổi học hỏi kinh nghiệm » Bể đầu tay_xin ý kiến đóng góp
  • Page 1 of 1
  • 1
Search:

Copyright MyCorp © 2024 | Site managed by uCoz